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Utangulizi

Makala haya ya ushauri yanakusudia kuwasaidia watumiaji wa huduma
za posta na utumaji wa vifurushi katika kutayarisha na kufunga vifurushi
vya posta ili kuhakikisha kwamba vimefikishwa kwa njia salama kupitia
kwa mitandao ya posta/ utumaji wa vifurushi.

Ufungaji

Vifurushi vya posta huwa na maumbo na ukubwa tofauti, kwa hivyo ni
muhimu kwa watumiaji kutambua ufungaji vifurushi unaofaa, ulio na
nafasi ya kutosha, uliositiriwa vyema kwa ndani ili kudhibiti vifurushi vya
posta.

Sheria ya Kenya ya Habari na Mawasiliano SURA ya 411 A ya 1998
huchukulia vifurushi vya posta visivyofungwa kwa njia ifaayo kuwa
marufuku hasa vikiwa navifaa vilivyochongoka ambavyo havijadhibitiwa
vizuri ili kuzuia kuumia kwa mtu yeyote au kuharibiwa kwa vifurushi
vingine vya posta vinaposafirishwa kwa kutumia njia hiyo ya posta.

Mtu anaweza kutumia aina mbalimbali za vifaa vya kufungia vifurushi
tokea bahasha (za barua, nyaraka, n.k.) hadi masanduku na vyombo
vingine vya kuwekeavifaa kulingana na ukubwa, uzito na umbo la
kifurushi cha posta.

Pahali pa kupata vifaa vifaavyo vya kufungia

Unaweza kununua maboksi yaliyo na ukubwa tofauti katika takriban
maduka yote makuu na maduka mengine ya rejareja. Pia unahitaji kujua
ni aina gani ya leseni inayotoa vifaa vya kufungia bila gharama zaidi, au
pia kwa kulipa ada fulani kupitia kwa viungo vya nyavuti za watumiaji,
nyingine ambazo huweza kupatikana katika wavuti wa Mamlaka ya
Mawasiliano ambao ni www.ca.go.ke

Unashauriwa kutumia vifaa vya kufungia ambavyo havijatumiwa awali
kufungia vifurushi vya posta. Pale ambapo matumizi ya vifaa kama hivyo
hayawezi kuepukika, mtumiaji lazima azibe maandishi ya anwani ya awali
katika kifaa hicho cha kufungia.

Ufungaji wa Vifurushi vyako vya Posta
Kudhibiti kifurushi

Dhibiti vifurushi vyako kwa kutumia magazeti ya zamani, sponji au
karatasi zilizochanwa, mbali na vifaa vingine. Pale ambapo boksi au kifaa
cha kuwekea vifaa kimefungwa, lazima kitingishwe ili kuhakikisha
kwamba kilichomo kimesitiriwa vizuri. Kusogea kwa vifaa vilivyomo
katika boksi/ kifurushi kunaashiria uhitaji wa udhibiti zaidi.

Kutuma vifaa vinavyoweza kuvunjika upesi kwa njia ya posta

Kama unaweza kupata sponji ya plastiki au kitu cha kukinga, kitumie ili
kulinda vifaa vyako kwa kuweka vifaa hivyo kwa kuvikinga ndani ya
uwazi ulio katika vifaa unavyotuma pia. Weka alama yenye kuashiria
“Vya kuvunjika” au weka alama “Kuharibika upesi” katika vifurushi vilivyo
na chakula au vitu vingine vinavyoweza kuharibika. Ufungaji wa
uangalifu ndiyo njia nzuri ya kulinda vifaa vyako vya thamani dhidi ya
uharibifu.

Kutuma vifaa vizito kwa njia ya posta

Iwapo unatuma kitu kizito sana au chenye uzito, anza kwa kutumia boksi
imara, funga vifaa kwa usalama kwa kutumia kikazio chenye nguvu ili
kuzuia kutikisika, kisha weka utepe kwenye kona zote. Hakikisha
umezingatia uzito unaoruhusiwa.

Kuziba

Kwa kutumia utepe unaoweza kuona upande mwingine au wa rangi ya
hudhurungi, ulio imara au utepe wa karatasi, funga kifurushi chako cha
posta kwa njia inayofaa. Usitumie kamba, uzi, kitani, utepe wa kuzibia au

wa plastiki kufungia kifurushi chako cha posta.Kuweka utepe unaoweza
kuona upande mwingine juu ya anwani yako kutasaidia anwani hiyo dhidi
ya kuchafuka au hata kutoka. Pale ambapo utumaji unahusisha utumaji
wa vifurushi kimataifa au kupitia kwa huduma ya utumaji ya posta,
watumaji wanapaswa kutangaza vyale vyaliyomo katika vifurushi
vinavyofungwa kupitia kwa mtoa huduma wa posta/utumaji wa vifurushi
ili kuthibitisha vitu ambavyo vimefungwa. Kwa hivyo, ni vyema vitu hivyo
kufungwa katika eneo la posta/utumaji wa vifurushi, mahali ambapo vitu
hivyo vimefikishwa ili kutumwa.

Kuandika anwani

Anwani ya upokeaji wa kifurushi huweza huandikwa kwenye upande ulio
mrefu wa kifurushi, na maandishi yawe makubwa kuweza kusomeka kwa
urahisi. Usitumie vituo au nukta katika anwani na hakikisha umetumia
nambari maalum za posta husika (codes) kwa usahihi, ambazo pia
zinaweza kupatikana kwa wakuu wa posta au kutoka katika wavuti wa
PCK ambao ni www.posta.co.ke

Watumaiji pia lazima waweze kujua iwapo kitu wanachotaka kutuma ni
marufuku kwa kuulizia kutoka kwa mkuu wa posta au pia kutalii wavuti
wa mtoa huduma. Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya (CA) pia imetoa
maelezo kuhusu matumizi yafaayo ya anwani za posta ambazo
hupatikana kupitia kwa kiungo cha wavuti kinachohusu mtumaji

kupitia www.ca.go.ke

Anwani ya marejeshokurudisha kwa aliyetuma kwa kawaida huandikwa
kwenye sehemu ya juu ya kushoto katika upande uo huo ulio na anwani
ya kutuma kifurushi. Kuweka pia anwani ya kutuma pamoja na ile ya
kurudisha kwa aliyetuma marejesho ndani ya kifurushi chenyewe
kutahakikisha kwamba mzigo huo utawasilishwa ipasavyo endapo
kibandiko chenye anwani ya nje kitaharibiwa au hata kuanguka. Pale
ambapo vifaa vilivyotumiwa kufungia kifurushi vitatumika tena,
maandiko na vibandiko vyote vya awali havina budi kuondolewa au
kufutwa kabisa kwa kutumia kalamu ya wino mweusi.

Utumaji

Hakikisha kwamba umeweka stempu za kutosha katika kifurushi chako ili
kuzuia kuchelewa au kutofikishwa kwa kifurushi. Mtoa huduma wa
posta/utumaji wa vifurushi atakataa kukubali na kutuma vituvitu vyako
kupitia kwa posta bila malipo hayo. Ikiwa kifurushi chako kina uzani wa
gramu 350 au chini yake na umeweka stempu sahihi, unaweza
kukitumbukiza ndani ya sanduku la barua la posta katika eneo hilo. Kwa
upande mwingine, unaweza kuwasilisha kifurushi chako kwa mtoa
huduma za posta/utumaji wa vifurushi utakayemchagua kulingana na
mahitaji yako.
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Unahitaji kufahamu zaidi?

Kwa habari zaidi kuhusu mada iliyopo hapo juu au V COMMUNICATIONS
sehemu nyingine yoyote ya afya na usalama wa <AUTHORITY OF KENYA
mitambo ya mawasiliano, tafadhali wasiliana na: A

0000
>V< COMMUNICATIONS wwcagoke
A\ AUTHORTY OF KENYA
__________________________________________________ VIDOKEZO

Head Offi
C:%entrel,c\?Vaiyaki Way, P.O. Box 14448, Nairobi 00800 KUHUSU

Mobile: 0703042000, UFUNGUAJI

Complaints: chukuahatua@ca.go.ke

Talk to us : pea@ca.go.ke VIFURUSHI

020-445 5555, 0714 455 555, 0737 455 555

---------------------------- VYA

CA Western Regional Office | Central Regional Office

1st Floor KVDA Plaza Ground Floor, Advocates POSTA

P.O. Box 2346 Plaza

Eldoret 30100 P.O Box 134

Mobile: 0703042105 Nyeri 10100

Email: wro@ca.go.ke Mobile : 0703042181
Email : cero@ca.go.ke

CA Coast Regional Office Nyanza Regional Office

3rd Floor, NSSF Building 2nd Floor Lake Basin Mall,

P.O. Box 8041 P.O Box 2016

Mombasa 80100 Kisumu 40100

Mobile: 0703042152 Mobile: 0703042130

Email: cro@ca.go.ke Email: nro@ca.go.ke

llani ya kujitoa hatarini: Huku kila jaribio likiwa
limefanywa ili kuhakikisha kuwa habari iliyojumuishwa
katika hati hii ni sahihi, imekusudiwa TU kuwa kama
mwongozo wa kuelekeza utendakazi salama wa mitambo ya
mawasiliano na haipaswi kuchukuliwa kama (au kutumika
badala ya) ushauri wa kisheria. Kwa hivyo,

Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya haitakubali kosa lolote
kwa matokeo ya hatua zozote zilizochukuliwa, au maamuzi
yaliyotolewa kwa misingi ya taarifa iliyotolewa.
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