210mm x 300mm

Ufafanuzi wa malalamishi ya Umma

Malalamishi ya umma, kama yalivyofafanuliwa na Tume ya Usimamizi
wa Haki, ni maelezo ya kutoridhika kwa mtu mmoja ama wengi
miongoni mwa umma kuhusu hatua, kukosa kuchukuliwa kwa hatua
ama kuhusu kiwango cha ubora wa huduma iliyotolewa na taasisi ya
umma.

Hii ni pamoja na, lakini haijifungi katika kushughulikia tu, malalamishi
dhidi ya mfanyakazi ama taasisi kuhusiana na ufisadi, ukosefu wa
huduma, tukio la ukosefu wa maadili, usimamizi mbaya,

uzembe au kutokuwa na uwezo, maamuzi ya kidhalimu, matumizi
mabaya ya ofisi, matumizi mabaya ya mamlaka, ukiukaji wa maadili,
ucheleweshaji, tabia mbaya, utendakazi mbaya,

kutokuwa makini, kutokuwa na umilisi, ukosefu wa haki pamoja na
kutokuwa na uungwana.

Hii inamaanisha kwamba wanajamii ambao hawajaridhishwa kwa
huduma zinazotolewa na Mamlaka wana haki ya kulalamika.

Jinsi ya kutuma malalamishi kwa Mamlaka

Mwanajamii yeyote atakayegundua kwamba, licha ya jitihada zake
zote hataweza kupata usaidizi anaohitaji kutokana na ufikiaji wa
huduma zinazotolewa na Mamlaka, ana haki ya kulalamika. Malalamishi
yanamaanisha mawasiliano yanayofanywa kupitia kwa maongezi,
maandishi ama njia nyingine yoyote iliyotolewa ama kutumwa kwa au
Tume ama taasisi ya umma au kushughulikiwa na Mamlaka au taasisi ya
umma dhidi ya afisa wa umma ama Taasisi ya Umma. Kuna uchaguzi
uliopo kwa ajili ya mlalamishi kulalamika na mfanyikazi anayewasiliana
na mteja/ mwanajamii wakati huo anapaswa kumfahamisha mlalamishi
kama ifuatavyo;

i. Mlalamishi anaweza kuripoti kwa mfanyakazi anayeshughulikia
lalamishi hilo.

ii. Mlalamishi anaweza kuripoti kwa Mkuu wa Idara husika pale huduma
ilipokuwa inatafutwa.

iii. Mlalamishi anaweza kuripoti malalamishi yake kwa Ofisi ya Mamlaka
inayoshughulikia Malalamishi ya Umma (ambalo ndilo chaguo
linalopendelewa) au;

iv. Mlalamishi anaweza kuripoti malalamishi yake kwa Tume ya
Kusimamia Haki

Pale ambapo mlalamishi atachagua (i), (ii) au (iii) hapo juu, hatua
zifuatazo zitachukuliwa, kulingana na mfumo wa utumaji aliouteua
mlalamishi

i. Itakapotokea kwamba mlalamishi yuko kwenye jengo la Mamlaka
hiyo, atatumwa kwa Kitengo cha Masuala ya Mtumiaji kilichoko upande
wa Wing A katika Ghorofa ya 3, Kituo cha Mamlaka hiyo. Hatua hii
itafanyika tu baada ya kuthibitisha kwamba kuna angalau afisa mmoja
kwenye dawati la malalamishi ya umma.

ii. Pale ambapo mlalamishi anapiga simu kwa Mamlaka, mfanyakazi
aliyepigiwa simu:

* Ataandika jina na taarifa ya mawasiliano ya mlalamishi.

* Atahamisha simu hiyo kwa laini za ndani zifuatazo 420, 426, 424, 415,
545, 535, ama 552.

* |takapotokea kwamba uhamishaji huo haukufaulu, basi ataandika
maelezo ya mlalamishi.

« Atamwomba  mlalamishi
complaints@ca.go.ke

atume  malalamishi yake kwa

iii. Pale ambapo mlalamishi atachagua kuripoti kwa Tume ya
Kusimamia Haki, basi mlalamishi atashauriwa kutuma malalamishi yake
kwa:
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Katibu wa Tume,

Tume ya Usimamizi wa Haki,

Ghorofa ya 2, West End Towers, Waiyaki Way - Westlands
SLP 20414, City Square

Nairobi 00200

Simu:+254020 2270000

Baruapepe: complain@ombudsman.go.ke

Wavuti: www.ombudsman.go.ke

Utaratibu unaofuatwa na Mamlaka baada ya kupokea malalamishi

umma

1. Malalamishi yote - ama yawe kwa njia ya simu, baruapepe,
kipepesi ama kwa njia ana kwa ana - yataingizwa kwenye sajili
malalamishi ya umma inayosimamiwa na Kitengo cha Masuala
Mtumiaji na malalamishi yote yatathibitishwa kupokelew vya
Kitengo kabla ya hatua kuchukuliwa:
Dawati la Mamlaka la malalamishi ya umma litachubguzsy
malalamishi hayo na kumfahamisha mlalamishi matokeo ya
muda usiozidi siku 30. ya

Fahamu: a na

Malalamishi huchukuliwa kuwa yametatuliwa katika hali ambayo
imepewa taarifa ya kutosha, suluhu, hadi mlalamishi kuridhika, ama
ambapo mlalamishi hataridhika, lakini Tume ya Usimamizi wa Hakptika
imeridhika.

Unahitaji kufahamu zaidi? o
Kwa habari zaidi kuhusu mada iliyopo hapo juu au sehemu nyingf@sisi
yoyote ya afya na usalama wa mitambo ya mawasiliano, tafadhali Pale
wasiliana na: Y

Head Office

CA Centre, Waiyaki Way, P.O. Box 14448, Nairobi 00800
Mobile: 0703042000, Email: info@ca.go.ke,

Talk to us: complaints@ca.go.ke| chukuahatua@ca.go.ke
020-445 5555, 0714 455 555, 0737 455 555

CA Western Regional Office
1st Floor KVDA Plaza

P.O. Box 2346

Eldoret 30100

Mobile: 0703042105
Email: wro@ca.go.ke

Central Regional Office
Ground Floor, Advocates
Plaza

P.O Box 134

Nyeri 10100

Mobile : 0703042181
Email : cero@ca.go.ke

CA Coast Regional Office
3rd Floor, NSSF Building
P.O. Box 8041

Mombasa 80100

Mobile: 0703042152
Email: cro@ca.go.ke

Nyanza Regional Office
2nd Floor Lake Basin Mall,
P.O Box 2016

Kisumu 40100

Mobile: 0703042130
Email: nro@ca.go.ke

boocooooocooocoonocoononoooooocooad

Hani ya kujitoa hatarini: Huku kila jaribio likiwa limefanywa ili
kuhakikisha kuwa habari iliyojumuishwa katika hati hii ni sahihi,
imekusudiwa TU kuwa kama mwongozo wa kuelekeza utendakazi
salama wa mitambo ya mawasiliano na haipaswi kuchukuliwa kama (au
kutumika badala ya) ushauri wa kisheria. Kwa hivyo,

Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya haitakubali kosa lolote kwa matokeo
ya hatua zozote zilizochukuliwa, au maamuzi yaliyotolewa kwa misingi
ya taarifa iliyotolewa.

CA/PEA/CEP/KIS/B/3/2020

FOLD

>V< COMMUNICATIONS
A AUTHORITY OF KENYA
00e0

www.ca.go.ke

JINSI YA KUWASILISHA
MALALAMIKO
KWENYE MAMLAKA YA
MAWASILIANO
NCHINI KENYA

~
N
4, & S «‘3'\
Ay, a ATA HUD‘-“A.‘o"
SiLiano UNP



FOLD

FOLD

Kipeperushi hiki kimeandaliwa kama sehemu ya Programu ya Elimu
kwa Mtumiaji wa bidhaa na huduma za Mamlaka ya Mawasiliano Nchini
Kenya. Kimeandaliwa katika kutumia taarifa kutoka kwa marejeleo
mbalimbali na kinaelezea jinsi ya kutuma malalamishi yako kwa
Mamlaka kuhusu usambazaji wa vifaa vya mawasiliano au huduma

Anachofaa kufanya mtumiaji iwapo anaamini kwamba
amepotoshwa

lwapo mtumiaji ataamini kwamba amepotoshwa kutokana na masharti
ama yale yaliyo kwenye tangazo, basi anapaswa:
*Kueleza kosa hilo na kumtaka muuzaji huyo kuyalinganisha
madai yaliyotolewa kwenye tukio hilo la utangazaji
. Kukataa kukamilisha ununuzi
. Kumripoti mwanabiashara huyo kwa Mamlaka
husika
¢« Kuonyesha mfumo wa makubaliano ya malipo,
ufikishwaji, dhamana; dhamana au huduma baada
ya mauzo
* Hali inayohusiana na kurudishwa, kubadilishwa,
kubatilishwa au urejeshwaji wa fedha

Utangulizi

Ni vigumu kuepuka malalamishi yanayohusiana na ununuzi
wa vifaa vya mawasiliano na huduma. Kutokana na hilo,
watumiaji wanaweza kugombana na wachuuzi au watoa
huduma. Hata hivyo, kuna njia za kutoa malalamishi zilizo
sawa na zile zisizo sawa. Kadhalika, kuna masharti fulani
yaliyoundwa haswa kwa kusudi la kulinda masilahi ya
mtumiaji.

Ni taasisi gani inayoshughulikia malalamishi
dhidi ya sekta ya mawasiliano?
Mamlaka ya Mawasiliano Nchini Kenya
ina wajibu rasmi wa kuhakikisha kwamba
utoaji wa huduma za mawasiliano
unaendeshwa kwa njia inayotoa manufaa
bora kwa Wakenya wote pamoja na
uchumi wa taifa. Katika hali hiyo,
Mamlaka hii imewezeshwa kushughulikia
malalamishi yote yanayotolewa dhidi ya
mashirika iliyoyapatia leseni za kuendesha
shughuli zao na kuyasaidia kusuluhisha
migogoro yoyote inayoweza kutokea.

Masharti ya sera ya faragha ya

mwanabiashara, yanamaanisha marekebisho

na suluhu ya mgogoro. Mtumiaji wa mtandao

anapaswa pia kuhakikisha kuwa ulinzi wa
tovuti yake mwenyewe unafanya kazi
kuambatana na usalama wa data muhimu
ya kibinafsi - kama vile taarifa ya kadi ya
malipo.

Umuhimu wa kuchukua hatua ya
haraka kuhusu malalamishi
Inapotokea kwamba huduma au bidhaa
inabainika kuwa na kasoro au
kutoridhisha, ni muhimu kwa mtumiaji
kutoa malalamishi haraka
iwezekanavyo. Hii ni kutokana na ukweli
kwamba iwapo mtumiaji ataendelea
kutumia huduma au bidhaa iliyo na
kasoro  basi itachukuliwa kuwa
ameikubali. Baadhi ya mikataba au
dhamana huweka muda wa kutoa
malalamishi, lakini hata katika hali ya
kutokuwepo kwa uwekaji huo wa

Je, mtumiaji amelindwa vipi nchini
Kenya?

Nchini Kenya, haki za mtumiaji
zinazingatiwa kwenye Sheria ya Ulinzi wa
Mtumiaji ya 2012. Zimeundwa ili kuhakikisha
kwamba mtumiaji anapewa taarifa kamilifu
kuhusu bei na ubora wa bidhaa au
huduma anazoweza  kununua, na
kuhakikisha kuwa bidhaa kama hizo
zinaundwa kwa kuzingatia viwango

3 . A muda, inakuwa ni vyema kwa
vya ubora vya k|mat_a|fa V|I|v_yo mtumiaji  kulalamika mara moja
salama na vmaqukuba_llka. _Shena pindi tu anapogundua kuwepo
mojawapo kama hiyo, ni Sheria ya

kwa kasoro - kwa kuwa ukweli
unaohusiana na malalamishi hayo bado
unakumbukwa haraka akilini.

Wakati gani hupaswi kulalamika

Baada ya kufanya ununuzi, mtumiaji hawezi kuchukua hatua yoyote

dhidi ya muuzaji iwapo:

. Alijua kuhusu kasoro hizo wakati alipokuwa ananunua

. Alibadilisha mawazo kuhusu ununuzi huo - au alipata bidhaa
mbadala ya bei nafuu

. Hakufuata maelekezo ya jinsi bidhaa hiyo inavyopaswa kutumiwa

. Kutofanya kazi vyema au kufeli ni matokeo ya matumizi ya muda
mrefu (‘kuharibika na kuchakaa kwa kawaida’).

Uuzaji wa Bidhaa, iliyoundwa kwa
kusudi  maalum la kumlinda
mtumiaji dhidi ya matendo ya
kidhalimu.

Miongozo ya Umoja wa
Mataifa kuhusu Ulinzi wa
Mtumiaji ya 1985, Umoja wa
Mataifa ulitoa ridhaa yake

kwa ‘haki nane maalum za
mtumiaji’. Haki hizo sasa
ginatambulika kimataif

zinafaa kutumika kila
panapotokea matatizo

baina ya mtumiaji na
wasambazaji wa

bidhaa.

Ithibati ya ununuzi

Ni jukumu la mtumiaji kuthibitisha kwamba alinunua bidhaa au huduma
ambazo kwazo angependa kulalamikia. Kimsingi ithibati hii inafaa
kutolewa kwa njia ya risiti ya mauzo. Kutokuwepo kwa hilo, na ikiwa
mtumiaji alilipa kwa njia ya mkopo au hundi, karatasi ya kadi ya malipo
ama taarifa, kuponi ya hundi ama taarifa ya benki zitatosha.

Malalamishi na dhamana

Baadhi ya bidhaa zinapouzwa huwa na dhamana inayokuwa kama

hakikisho kutoka kwa muuzaji ili kuthibitisha kwamba bidhaa hiyo ama

huduma itafanya kazi kwa viwango fulani vya ubora. Watumiaji

wanashauriwa kuyasoma vyema masharti ya dhamana kabla ya

kukamilisha ununuaji.

Yafuatayo ni maswali muhimu, yatakayomsaidia mnunuzi kuhakikisha

kwamba dhamana aliyopewa inakidhi mahitaji yake:

Dhamana hiyo ni ya muda gani?

Je, dhamana inaanza wakati wa kununua? Je, hutolewa kwa

maandishi? Je, huwa ya kipindi mahususi?

« Ni nani anayetoa dhamana hiyo, ni muundaji ama wakala wa
mauzo aliyeidhinishwa?

« Itakapotokea kwamba bidhaa hiyo haifanyi kazi kuambatana na
masharti yaliyotolewa - je itatengenezwa? Au itabadilishwa?
Ikiwa bidhaa hiyo itakarabatiwa - ukarabati huu utafanyiwa wapi?
Ni shirika lipi litakaloushughulikia? Ni muda gani mnunuzi
atatarajia ukarabati huo kufanyika?

Je, dhamana hiyo inasimamia gharama ya sehemu zozote

zitakazohitaji kubadilishwa? Je, itasimamia gharama ya utendakazi

itakayohitajika kukarabati bidhaa hiyo?

« Ni mambo gani mnunuzi anaweza kufanya ikiwa dhamana hiyo si
halali tena?

Fahamu: Dhamana huweza kusimamia kutolewa kwa vipuri vya

kubadilishwa. Kadhalika, huweza kusimamia utoaji wa gharama za

ushughulikiaji huo kama itakavyohitaji kwenye ukarabati wa bidhaa

hiyo. Watumiaji wanafaa kutambua kwamba kwenye hali nyingine

dhamana hutofautiana katika kipindi cha dhamana, vipuri

vilivyobadilishwa na gharama ya kazi iliyofanywa kwenye ubadilishaji

huo.

Unapofaa kuanzia unapotoa malalamishi yako

Inashauriwa kuanza utaratibu wa malalamishi kwa kupiga simu ama
kuongea na muuzaji wa bidhaa ya huduma. Hatua hii huwapatia fursa
muafaka ya kushughulikia malalamishi yako kwa njia inayofaa na
kufanya jitihada za haraka ili kutatua malalamishi hayo kikamilifu na kwa
haraka.

Ikiwa mawasiliano ya awali na muuzaji hayakutoa suluhu iliyokuwa
imetarajiwa, malalamishi yanayofuata yanafaa kutumwa kwa maandishi.
Katika kiwango hiki ni muhimu kuangalia iwapo huyo muuzaji ana
utaratibu maalum wa malalamishi ya watumiaji - idara maalum ya
malalamishi, ama fomu ya malalamishi. Unapoandika malalamishi yako:

. Eleza bayana ukweli WOTE kwa utendeti

. Toa malalamishi yako kwa usahihi na ukweli na bila ya kutoka
nje ya hoja - usitie chumvi

. Weka nakala ya mawasiliano hayo

. Ambatisha nakala za nyaraka zote zinazohitajika kwa

malalamishi yako (Risiti, dhamana)

Unatumaje malalamishi kwa Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya?

Inapotokea kwamba maombi yametumwa kwa muuzaji au mtoaji
huduma mara kadhaa ili kupata usaidizi lakini majibu yake yasiwe
ya kuridhisha - kuhusiana na masharti yanayohusika - basi
mtumiaji ana haki ya kwenda kwa Mamlaka ya Mawasiliano ya
Kenya. Hatua hii inapaswa kutekelezwa kama ifuatavyo:

. Kumwandikia Mkurugenzi Mkuu ama kufika katika Ofisi za Makao
Makuu au ofisi zetu nyingine za nyanjani.

. Kutoa nakala za nyaraka zote zinazohusiana na malalamishi hayo

. Kutoa mwelekeo wa jinsi mtumiaji huyo angependa malalamishi
hayo kutatuliwa.




